ĐỒNG QUAN SCHOOL
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Lung linh mùa lưu bút

2 posters

Go down

Lung linh mùa lưu bút Empty Lung linh mùa lưu bút

Bài gửi  dinhnen Wed Apr 28, 2010 12:29 pm

Chỉ còn một thời gian ngắn ngủi nữa thôi teen nhà mình sẽ dời mái trường thân yêu, mà từng gắn bó suốt mấy năm trời.

Dù bận trăm công nghìn việc nhưng có một điều là các teen không quên việc...viết lưu bút phải không? Chẳng vậy mà ngoài mùa hạ, mùa chia ly, mùa thi...teen nhà mình còn có cả Mùa Lưu Bút nữa đấy.
Lung linh mùa lưu bút 91939205

Uploaded with ImageShack.us

Bắt mạch nhé!

Lưu bút là để chúng ta lưu giữ lại những khoảnh khắc đáng nhớ của thời học sinh. Ở đó những lời lẽ chân thành nhất sau mấy năm học chung với nhau được nói ra. Nào là “tớ thích cậu từ hồi lớp 10 cơ, nhưng thật tình tớ không giám ngõ” hay “tớ xin lỗi cậu rất nhiều vì đã làm cậu buồn, và hiểu nhầm. Hy vọng cậu bỏ qua và tình bạn của chúng ta sẽ mãi mãi bền vừng phải không”. Nói chung, cuốn lưu bút là nơi và cũng là cơ hội để teen bày tỏ những lời chân thành nhất với chủ nhân. Vậy nên các bạn hãy tận dụng cơ hội hiếm hoi này nhé!

Ra tết là các teen 12 bắt đầu lo xoắn vó cho việc chọn trường, làm hồ sơ, ngoài ra còn học gấp, thi gấp...nói chung là có vô vàn việc phải lo. Nhưng bên cạnh đó teen vẫn không quên sắm cho mình một cuốn lưu bút để lưu giữ những gì đẹp đẽ nhất của thời áo trắng. Mai này ra trường thỉnh thoảng lại lục lại cuốn lưu bút của mình thấy nhớ nhớ thương thương, và cuốn lưu bút vô tình trở thành vật vô giá đấy. (Như tớ đây nè, ra trường được 4 năm rồi, nhưng đi đâu cuốn lưu bút vẫn kè kè bên cạnh, thỉnh thoảng lấy ra, đọc lại, xem lại thấy thích lắm.)

Các teen thử để ý xem nhé, rục rịch đâu đó có cô bạn thẹn thùng đưa cho mình một cuốn sổ dầy kịch và nói “viết cho tớ nhé! Nhớ viết nhiều vào”. Và tất nhiên trước khi bỏ đi cũng kịp để lại một ánh nhìn thật thân thiện. Khi bạn cầm trên tay cuốn sổ lưu bút rồi cũng thấy lạ lạ, trong lòng thầm nghĩ “quái lạ! con nhỏ hàng ngày đanh đá, chanh chua thế mà hôm nay lại dễ thương đột xuất”.

Và cứ thế, một cô nương, hai cô nương và dần dần cả lớp ai cũng tự sắm cho mình một khung trời mộng mơ trong cuốn lưu bút ấy. Không chỉ các cô nương mới làm lưu bút mà các chàng trai cũng muốn học đòi, mặc dù thấy nó cứ thế nào ấy. Nhưng rồi cũng quen dần với sự hiện diện của cuốn lưu bút.

Trang trí cho cuốn lưu bút

Ai cũng muốn trang trí cho cuốn lưu bút của mình thêm lộng lẫy, xinh xắn, và...không đụng hàng. Nên mỗi bạn có những kiểu trang trí khác nhau.

Hồng Nhung trường THPT Hậu Lộc 2 – Thanh Hóa lại trang trí cuốn lưu bút của mình bằng cách xén cuốn sổ thật khéo để thành hình trái tim, bên trong mỗi trang giấy là một câu thơ về thời học trò.

Còn Hoan Lớp 12C1 trường THPT Đinh Chương Dương – Hậu Lộc – Thanh Hóa chia sẽ: cuốn lưu bút mình đã dày công vẽ những hình ảnh thật thân thương của thời học sinh vào ấy, mỗi trang giấy mình đều để một góc cho các bạn dán tấm hình vào đó, rồi sưu tầm những bài thơ hay, những câu thơ tuổi học trò cho thêm phong phú. Khi ai nhìn vào cuốn lưu bút cũng trầm trồ khen đẹp.

Khác với hai bạn ở trên thì Thanh Trúc trường THPT Sơn Tây – Hà Nội cho biết: Năm ngoái mình cất công ghép những cánh phượng thành hình những chú bướm xinh xinh, còn cánh hoa bằng lăng thì ép khô và ghép thành những bức tranh mang đầy sắc học trò. Năm nay em thật hãnh diện vì cuốn lưu bút của mình lung linh hơn hẳn so với các bạn khác trong lớp vì chẳng ai kiếm được hoa phượng và bằng lăng ở thời điểm này.

Đấy. Ai cũng muốn trang trí cho cuốn lưu bút của chính mình không giống ai. Nhưng cũng có bạn lại không quan trọng vấn đề trang trí cho lắm, bởi các bạn nghĩ “miễn sao có những bút tích, hay những tâm sự thật chân thành của mỗi người là được”.

Nhiều lớp không chỉ có những cuốn lưu bút của cá nhân mà còn có cả lưu bút của lớp nữa. Cuốn lưu bút của lớp thường “Bự” hơn, hoành tráng hơn vì được cả lớp “chăm sóc” chu đáo mà!

Hành trình của cuốn lưu bút

Sau khi “bắn phát đạn đầu tiên” cho người bạn cảm thấy yêu quý nhất thì bắt đầu từ đó cuốn lưu bút của bạn bắt đầu một cuộc hành trình dài ngày. Chẳng vậy mà cuốn lưu bút cứ thế truyền tay từ người này đến người khác viết, cố gắng viết thật dài, tâm sự thật nhiều và sự chân thành để bày tỏ những tình cảm với chủ nhân.

Tớ chắc rằng thời gian để các teen viết lưu bút cho nhau hầu hết là...trong giờ học, mà đã trong giờ học thì lén lén lút lút. Ai cũng sợ thầy cô bắt được thì kiểu gì cũng phạt, hay tịch thu thì coi như “tèo con mèo”.

Tớ không phải là người tiếp tay nhưng tớ có cách này rút ra từ kinh nghiệm mấy năm trước như sau: hồi ấy, trong giờ Lý tớ đang loay hoay nghĩ những từ ngọt ngào nhất, lãng mạn nhất và cao trào nhất thì...cô giáo đang từ từ đi xuống. Thằng bạn huých cùi tay, và trong giây phút ấy, tớ vội vàng lấy lại bình tĩnh và đứng dậy khi cô giáo chưa kịp bắt và nói “thưa cô bạn T có cuốn lưu bút, bạn ấy rất muốn có vài lời của cô động viên bạn ấy trên con đường phía trước, nhưng vì ngại quá nên bạn nhờ em... đưa cho cô viết vài dòng ạ.”. Tớ cam đoan rằng trong giây phút ấy thầy cô khó tính đến mấy đi nữa cũng...mền lòng mà viết tiếp vào cuốn lưu bút ấy.

Có khi cả tuần bạn chẳng thấy mặt mũi cuốn lưu bút của mình ở đâu vì các bạn trong lớp cứ thế truyền tay nhau viết hết ngày này đến ngày khác. Và cho đến khi ngày chia tay đến thì cũng là lúc cuốn lưu bút của các teen 12 hoàn thành sứ mệnh sau bao nhiêu ngày chu du khắp lớp. Bạn đọc và chiêm ngưỡng, tự mỉm cười và thật sung sướng khi cuốn lưu bút của mình đã có đầy đủ các thành viên trong ấy.

Vậy đấy. Lưu bút cuối cấp thật ý nghĩa và thiết thực. Những ai chưa chịu rục rịch làm lưu bút thì hãy nhanh chân, nhanh tay làm đi kẻo mai này ra trường lại luyến tiếc nhé!
Theo:http://www.muctim.com.vn/Vietnam/Doi-song-hoc-tro/2010/4-28/37185/

dinhnen

Lung linh mùa lưu bút Empty hi

Bài gửi  nguyenhoanghao1990 Sat May 22, 2010 8:54 am

12a1 khoa 05_08 con ghi luu but vao giay a4:)) doc dao that

nguyenhoanghao1990