ĐỒNG QUAN SCHOOL
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Con trai là “dương” và con gái là “âm”

Go down

Con trai là “dương” và con gái là “âm” Empty Con trai là “dương” và con gái là “âm”

Bài gửi  dinhnen Mon Aug 16, 2010 9:51 am

Cơ thể mình đang biến đổi từng ngày, tâm trạng mình buồn - vui thất thường như mưa - nắng.

Bao nhiêu chuyện rắc rối trong mối quan hệ bạn bè...Mực Tím ơi, làm sao đây?" (congchuachichchoe...)

Xin được bắt đầu trang viết này bằng đôi dòng tâm sự của một bạn đọc. Và đó cũng chính là nỗi lòng của nhiều teen khi bước vào tuổi dậy thì. Kể từ số báo này, chuyên mục BÁC SĨ ƠI, TẠI SAO? do Tiến sĩ - Bác sĩ LÊ THÚY TƯƠI phụ trách sẽ giải tỏa mọi vướng mắc khó nói mà bạn không biết nói cùng ai.

* Bác sĩ ơi, khổ thân con trai, lúc nào cũng phải chìu chuộng con gái để chứng tỏ mình là... con trai. Tại sao vậy, bác sĩ?

- Bạn không thích chìu "phái yếu" thì cứ... tránh xa đám con gái. Đó là luật! Nói như thế không có nghĩa là bác sĩ thiên vị con gái! Xe đạp con gái bị sút dây sên, bạn có gắn lại giùm không? Con gái cần mua "thực phẩm" cho buổi liên hoan lớp, bạn có sẵn lòng chở con gái đi siêu thị? Con gái thích thú bông, bạn sẽ tặng con gái thú bông vào ngày sinh nhật? Bạn muốn làm một anh chàng ga - lăng hay "công tử bột" trong mắt con gái? Câu trả lời đã rõ. Thật ra, con gái cũng chìu con trai đấy chứ! Chẳng hạn con gái luôn lắng nghe, chia sẻ buồn vui cùng bạn, chép bài giúp bạn khi bạn nghỉ ốm... Đó là cách con gái chìu con trai.

* Vì sao con trai cứ thích chơi với con gái và ngược lại, thưa bác sĩ?

- Theo Đông y con trai là "dương", con gái là "âm". Bạn học vật lí rồi, hai cực trái dấu - âm dương luôn hút nhau! Con trai chơi với con gái vì con gái dịu dàng, tinh tế, chịu lắng nghe. Con gái chơi với con trai vì con trai không nhiều chuyện, không ganh ghét tị nạnh lại còn chìu theo ý mình. Đó gọi là tình bạn giữa hai người khác giới.

* Tại sao bạn em nói rằng “làm gì có tình bạn giữa hai người khác giới”?

- Là bởi người ta đang chơi với nhau hồn nhiên, các bạn cứ ghép đôi, châm chọc khiến cả hai ngượng ngập. Thế rồi có bạn nghĩ đơn giản hay cứ thử bồ, thử yêu dù trong lòng tình cảm vẫn là tình bạn sáng trong! Đó là chưa kể trong lớp, trong trường có những bạn cặp bồ với nhau, thì những bạn khác sẽ... yêu theo phong trào, tụi nó có đôi thì mình đây có cặp!?

* Vậy theo bác sĩ, cấu tạo não của con trai có gì khác con gái?

- Não của con trai nặng hơn não con gái chừng 200gr. Như vậy không có nghĩa là to đầu sẽ thông minh hơn. Vùng vận động trong não của con trai luôn ở trạng thái nhấp nháy nên con trai rất hiếu động, còn trong não con gái vùng tư duy lại nhấp nháy nên con gái thích trò chuyện. Con gái hay bà tám, có lẽ là vì vậy. Điều này có lí do về cấu trúc.

Các chức năng của bán cầu não ở con trai tách biệt hẳn khiến cho con trai giỏi nhận thức về không gian, nhờ vậy con trai đọc bản đồ và học các môn tự nhiên tốt hơn con gái.

Hai bán cầu não của con gái trao đổi tự do với nhau nên con gái chiếm ưu thế trong tư duy, ngôn ngữ. Có lẽ vì thế mà con gái mộng mơ hơn con trai.

* Mộng mơ là gì?

- Có nhiều định nghĩa về mộng mơ. Có người cho đó là tình trạng viển vông, có người cho là giấc mơ khi thức. Còn các nhà tâm lí tạm định nghĩa “mộng mơ là một trạng thái mà suy nghĩ của một người không liên quan tới những gì đang xảy ra ở môi trường chung quanh. Khi mộng mơ bộ não nhảy từ ý nghĩ này sang ý nghĩ khác, tái tạo nên những hình ảnh, âm thanh và cảm xúc bay bổng”.

* Như vậy mộng mơ phải xuất phát từ các nơ - rôn thần kinh ở não?

- Đúng rồi. Khi chụp cộng hưởng từ (MRI) não của các bạn gái dậy thì, các nhà khoa học nhận thấy: não trung gian đóng vai trò “khuấy động” sự mộng mơ. Và khi mộng mơ, bạn gái luôn ở trong trạng thái hưng phấn và dễ cảm nhận rằng mình đang... yêu (nếu như có đối tượng mà bạn gái ấy đang thích)! Có thật các bạn ấy yêu không? Theo giáo sư De Besse (Đại học Sorbone, Pháp) thì tình yêu của các bạn gái ở lứa tuổi dậy thì có hai yếu tố cơ bản là tính không ổn định và tính không hiện thực.

Tại sao vậy? Bởi cấu trúc não và định hình nhân cách chưa hoàn chỉnh nên các bạn gái chỉ dựa vào ấn tượng nào đó. Điều nguy hiểm là tai liên thông với não - con gái rất dễ tin vào những lời có cánh, dễ bị dụ dỗ nếu không may gặp kẻ xấu rót mật vào tai.

Nói chung, “ông tạo hóa” sinh ra con trai - con gái là để làm bạn của nhau, nhưng từ tình bạn thành tình yêu là một quãng đường dài mà các em phải hoàn thiện về thể chất, trí tuệ, hành vi, kiến thức... nếu có những cảm xúc về người bạn khác giới ùa đến với em đi nữa, thì đó chỉ là những “nhấp nháy mộng mơ” của não bộ mà thôi, chứ không phải là tình yêu đích thực.

dinhnen

- Similar topics