ĐỒNG QUAN SCHOOL
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

:lol!: :lol!: Công việc tình nguyện-------

2 posters

Go down

:lol!:  :lol!: Công việc tình nguyện------- Empty :lol!: :lol!: Công việc tình nguyện-------

Bài gửi  spiderman_19933 Mon Aug 23, 2010 3:12 pm

Làm tình nguyện là trải nghiệm thú vị nhất!
TT- – TT - Tôi gặp Chloe (19 tuổi) và Romain (21 tuổi) vào một ngày tháng 8 trời oi nồng... Những giọt mồ hôi lấm tấm trên trán Chloe, tay cô không ngừng thái những cọng hành trên thớt. Romain thì nhễ nhại hơn vì xung quanh anh là đám trẻ nhỏ cứ quấn lấy đòi anh dạy học và kể chuyện chúng nghe.

Chloe (học sinh trung học), Romain (sinh viên năm nhất) - hai bạn trẻ đến từ Paris (Pháp) - đang có những ngày hè làm tình nguyện tại mái ấm chùa Diệu Giác.

* Tại sao hai bạn lại chọn VN là điểm đến cho kỳ nghỉ hè của mình?

- Cách đây vài năm, có vài người bạn cho chúng mình xem vài bức ảnh chụp VN khi họ qua đây du lịch. Những bức ảnh ấy rất đẹp. Sau này, chúng mình có tìm hiểu về VN qua Internet. Những thông tin lý thú mà chúng mình tìm kiếm được là động lực thôi thúc chúng mình được một lần đến với VN.

* Tại sao các bạn lại chọn kiểu du lịch homestay (ở chung nhà với người bản xứ) khi đến VN?

- Mục đích lớn nhất của chúng mình khi đi du lịch là muốn được trải nghiệm. Chúng mình từng đi du lịch tại một số nước ở châu Mỹ và Trung Á. Kiểu du lịch homestay giúp khám phá nhiều điều thú vị về đất nước và con người hơn vì cùng ăn, cùng ở với người bản địa. Hình thức du lịch này vừa tiết kiệm vừa mang lại nhiều điều lý thú, rất phù hợp với học sinh, sinh viên.

* Sao các bạn lại dành nhiều thời gian của chuyến du lịch để làm tình nguyện?

- Ở Pháp thỉnh thoảng chúng mình cũng làm các công việc tình nguyện với bạn bè. Khi đề xuất ý định vừa đi du lịch vừa làm tình nguyện tại VN, chúng mình được một đại lý du lịch giới thiệu về chùa Diệu Giác. Chúng mình nghĩ làm tình nguyện giúp mỗi người được mở lòng chia sẻ, thấy được những điều thực tế tại những nơi đã đến, từ đó ý thức được trách nhiệm của bản thân hơn.

Điều đặc biệt là lần này chúng mình được làm tình nguyện tại một ngôi chùa, khám phá được rất nhiều điều về Phật giáo, về kiến trúc chùa chiền của VN.

* Cụ thể, những công việc của các bạn tại mái ấm chùa Diệu Giác là?

- Chúng mình thức dậy vào lúc 6g, dùng bữa sáng xong thì phụ giúp các ni cô nấu ăn, chơi với các em nhỏ, cho các em ăn, phụ dọn dẹp... Ngoài ra chúng mình còn giúp các em nói những câu tiếng Anh đơn giản.

* Hai bạn còn rất trẻ và có một chuyến du lịch rất xa, cha mẹ của hai bạn suy nghĩ thế nào về chuyến đi này?

- Ồ, bố mẹ của chúng mình rất ủng hộ chuyến đi này, đặc biệt khi biết vừa đi du lịch vừa làm tình nguyện. Ở Pháp, các bạn trẻ thường đi làm thêm để tích cóp tiền cho những chuyến du lịch của mình. Bố mẹ thường tạo nhiều điều kiện cho chúng mình được đi và trải nghiệm.

spiderman_19933
spiderman_19933

http://vn.360plus.yahoo.com/trainhangheo_19933

:lol!:  :lol!: Công việc tình nguyện------- Empty Re: :lol!: :lol!: Công việc tình nguyện-------

Bài gửi  depzai Sun Sep 12, 2010 8:28 am

cái thằng pí thư hãm tài ứa
định viết kái gì thế hả ku
Very Happy con gà ngố
bài đấy m láy ở đâu thế, vào furoom game viết cho xướng
chán lè, trả có comment của ai kả.

depzai
depzai

http://love.easyvn.com/vudepzai

:lol!:  :lol!: Công việc tình nguyện------- Empty NCK

Bài gửi  spiderman_19933 Fri Sep 17, 2010 1:11 pm

Tao lấy ở đâu kệ tao liên quan j` đến mày
bài này hay đấy lol! lol! lol!
spiderman_19933
spiderman_19933

http://vn.360plus.yahoo.com/trainhangheo_19933

:lol!:  :lol!: Công việc tình nguyện------- Empty Re: :lol!: :lol!: Công việc tình nguyện-------

Bài gửi  Sponsored content

Sponsored content

- Similar topics