ĐỒNG QUAN SCHOOL
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Thiên thần ở khắp nơi

Go down

Thiên thần ở khắp nơi Empty Thiên thần ở khắp nơi

Bài gửi  dinhnen Thu Aug 26, 2010 7:39 am

Giữa bộn bề cay nghiệt của cuộc sống, nó vẫn bắt gặp đâu đó những thiên thần có mặt khắp nơi…

Thiên thần ở khắp nơi 64001444

Một lần nó đi ăn phở quên không mang tiền, rụt rè mãi mới dám đến bên cô bán phở thủ thỉ: " cô ơi, con quên tiền, cô cho con để lại chiếc điện thoại này, lát con đem tiền ra chuộc nha cô ". Cô bán phở mỉm cười nhìn nó : " Ai chả có lúc lơ đễnh hả con, con cứ cầm điện thoại về đi, khi nào mang tiền ra đưa cô cũng được ". Nó ngạc nhiên nhìn người bán hàng không quen biết, chẳng lẽ cô ấy không sợ nó …ăn quỵt ư? Nó hỏi cô, cô chỉ cười, một nụ cười hiền hậu dễ mến, khiến nó nhẹ cả lòng…

Lần khác, nó ngồi ở rạp chiếu phim, bỗng dưng có tin nhắn. Nó bấm trả lời, rồi để điện thoại trên ghế. Hết phim, nó ra khỏi rạp, quên bẵng mất chiếc điện thoại. Ra khỏi rạp, nó mới nhớ ra và vội vàng quay lại, trong lòng chẳng mấy tin tưởng là chiếc điện thoại xịn sẽ còn chờ nó ở đấy. Nhưng, nó thấy cô bạn ngồi cạnh nó lúc xem phim đang ngồi đúng chỗ đó, trên tay cầm chiếc điện thoại của nó. Cô bạn nhoẻn cười : " Tớ biết thế nào cậu cũng quay lại tìm, nên tớ ngồi đây chờ cậu đấy ". Nó muốn khóc quá, chẳng lẽ trên đời này còn người tốt như thế sao?

Lại có lần trời nắng chang chang, nó bị hết xăng giữa đường, lếch thếch dắt bộ chiếc xe ga to…gấp đôi nó trên đường bỏng rát. Có một bác đi xe đạp qua, hỏi han nó một vài câu, rồi đi mất. Gần nửa tiếng sau, bác quay lại, trên tay cầm một…chai xăng và đưa cho nó. Bác bảo: " Nếu dắt bộ thì còn lâu mới tới được trạm xăng, bác có xe, đạp một tý là đến nơi, mua hộ con để con khỏi phải dắt xe cho khổ ". Nhìn những giọt mồ hôi li ti trên trán bác, nó cảm thấy xót xa. Rút ví tiền gửi trả lại tiền xăng xe cho bác, bác phất tay rồi đạp xe đi mất. Sau này, nó vẫn còn đinh ninh bác là…bụt hiện lên để giúp nó, hihi…

Thế mới thấy, giữa bộn bề cay nghiệt của cuộc sống, vẫn còn có thiên thần ở khắp nơi. Thiên thần chẳng cần đẹp đẽ hay phải có cánh mới là thiên thần. Thiên thần chỉ cần mang một tấm lòng bao dung, nhân hậu, đó cũng đã là thiên thần rồi. Nó tự nhủ, sẽ phải sống thật tốt, không tham lam, giúp đỡ những người khó khăn, hoạn nạn trong cuộc sống. Và rồi, nó cũng sẽ là thiên thần…

Theo:http://www.muctim.com.vn/Vietnam/The-gioi-tuoi-moi-lon/Lam-bao-cung-MTO/2010/8-19/39490/

dinhnen

- Similar topics